Các loại laser trong thẩm mỹ: So sánh và cách chọn

Các loại laser trong thẩm mỹ thường gặp gồm Nd:YAG, Alexandrite, Diode, CO₂, Er:YAG, laser Erbium 1540–1550 nm, Thulium 1927 nm và laser mạch máu như PDL, KTP. Mỗi nhóm có bước sóng, chế độ phát xung và ứng dụng khác nhau. Riêng Pico là cách gọi theo thời gian xung, còn Fractional là cách phân bố chùm tia; vì vậy, các tên này không phải những nhóm hoàn toàn tách biệt.

Hiểu đúng cách phân loại giúp chủ spa, phòng khám và người tìm hiểu điều trị đọc thông số máy chính xác hơn. Bài viết của HPMED trình bày nền tảng công nghệ, bảng so sánh và tiêu chí đầu tư; không đưa thông số điều trị để tự thực hiện. Việc chỉ định laser cho một tình trạng da cụ thể cần được bác sĩ đánh giá.

Ảnh AI minh họa nhân sự giới thiệu thiết bị laser trong không gian da liễu
Minh họa AI về không gian công nghệ laser; thiết bị trong ảnh không đại diện cho một model thương mại.

Laser trong thẩm mỹ là gì, tác động lên da như thế nào?

Laser là nguồn ánh sáng có các đặc tính quang học cho phép tập trung năng lượng vào mục tiêu. Trong da liễu, ba mục tiêu hấp thu thường được nhắc đến là melanin, hemoglobin và nước. Melanin liên quan đến sắc tố và nang lông; hemoglobin nằm trong máu; nước là thành phần quan trọng của mô da. Chọn bước sóng phù hợp giúp hướng năng lượng vào mục tiêu cần xử lý, nhưng không loại bỏ hoàn toàn tác động lên mô xung quanh. [1]

Bước sóng, đo bằng nanomet (nm), chỉ là một phần của thông số. Thời gian xung, năng lượng trên diện tích, kích thước điểm chiếu, mật độ vi điểm và hệ thống làm mát cũng ảnh hưởng đến đáp ứng. Do đó, hai thiết bị cùng ghi 1064 nm có thể phục vụ những ứng dụng khác nhau.

Ba cách phân loại laser trong thẩm mỹ cần biết

1. Theo nguồn phát và bước sóng

Nd:YAG, Alexandrite, Diode, CO₂ và Er:YAG là các tên liên quan đến môi trường hoặc cơ chế tạo laser. Ví dụ, Alexandrite thường gắn với 755 nm, Nd:YAG với 1064 nm, CO₂ với 10.600 nm và Er:YAG với 2940 nm. Một hệ thống có thể có thêm bước sóng nhờ cơ chế chuyển đổi hoặc kết hợp nhiều nguồn phát. [2] [6] [7] [11]

2. Theo thời gian và chế độ phát xung

Q-switched thường được nhắc đến với các xung rất ngắn ở thang nanosecond trong ứng dụng sắc tố, xóa xăm. Picosecond mô tả xung ngắn dưới một nanosecond. Long-pulsed là chế độ xung dài hơn, thường gặp trong triệt lông và một số ứng dụng mạch máu. Đây là cách phân loại theo xung, không phải theo bước sóng. [2] [3]

3. Theo mức tác động và cách phân bố chùm tia

Ablative, hay bóc tách: tạo tác động loại bỏ mô tại vùng được chiếu. Non-ablative, hay không bóc tách: tạo tác động nhiệt có kiểm soát, thường giữ bề mặt da nguyên vẹn hơn. Fractional, hay phân đoạn: chia vùng chiếu thành các vi vùng, xen kẽ phần mô ít hoặc không được xử lý. Fractional có thể thuộc nhóm bóc tách hoặc không bóc tách. [4] [5]

Ví dụ, “CO₂ Fractional” mô tả một laser CO₂ vận hành theo cách phân đoạn. “Pico Nd:YAG” mô tả nguồn phát Nd:YAG với xung picosecond. Khi so sánh máy, nên đặt các thông tin này vào những cột riêng để tránh so sánh tên thương mại không cùng tiêu chí.

Bảng so sánh các loại laser trong thẩm mỹ

Bước sóng và ứng dụng tham khảo; chỉ định phụ thuộc thiết bị, cấu hình và đánh giá của bác sĩ.
Nhóm công nghệBước sóng thường gặpỨng dụng được nhắc đếnĐiểm cần phân biệt
Nd:YAG Q-switched1064 nm; 532 nm khi chuyển đổi tần sốMột số tổn thương sắc tố, xóa xămKhông thay thế Nd:YAG xung dài chỉ vì cùng bước sóng. [2]
Laser Pico532, 755 hoặc 1064 nm tùy nguồn phátXóa xăm, một số vấn đề sắc tố; một số cấu hình phân đoạn dùng cho tái cấu trúc daPico mô tả thời gian xung, không có một “bước sóng Pico” duy nhất. [3]
CO₂10.600 nmTái tạo bề mặt da, một số sẹo và nếp nhănFractional vẫn có thể là tác động bóc tách. [6]
Er:YAG2940 nmTái tạo bề mặt, một số sẹo và nếp nhănKhác nhóm Erbium 1540–1550 nm. [7]
Erbium 1540–1550 nm1540 hoặc 1550 nm tùy hệ thốngTái cấu trúc da, một số sẹo và nếp nhănThường gặp dưới dạng Fractional không bóc tách. [8] [9]
Thulium1927 nmMột số tổn thương sắc tố nông và tái tạo daMức tác động còn phụ thuộc thiết bị, năng lượng và cấu hình. [9] [10]
Diode triệt lôngThường gặp khoảng 800–810 nmGiảm lông bằng laserKhông suy ra mọi máy có chữ Diode đều là máy triệt lông. [1]
Alexandrite755 nmTriệt lông ở chế độ xung dài; sắc tố, xóa xăm với cấu hình phù hợpCần đánh giá kỹ da sẫm màu hoặc mới rám nắng. [11]
Nd:YAG xung dài1064 nmTriệt lông, một số tổn thương mạch máuCấu hình và thời gian xung khác nhóm Q-switched. [2]
PDL585 hoặc 595 nmMột số tổn thương mạch máu, đỏ da và sẹo đỏKhông phải công nghệ chuyên xóa mọi loại sắc tố. [12]
KTP532 nmMột số tổn thương mạch máu nông và sắc tố phù hợpCùng 532 nm không đồng nghĩa cùng chế độ điều trị. [13]

Bảng trên tập trung vào các nhóm thường gặp trong thẩm mỹ da; không phải danh mục đầy đủ của mọi laser y khoa. Laser Ruby 694 nm cũng có ứng dụng trong sắc tố và xóa xăm với chế độ phù hợp. [14]

Đặc điểm và ứng dụng của các loại laser phổ biến

Laser Nd:YAG Q-switched: sắc tố và xóa xăm

Nhóm này thường được lựa chọn trong xử lý một số tổn thương sắc tố và màu mực xăm phù hợp. Bước sóng 1064 nm và 532 nm có đặc tính hấp thu khác nhau, vì vậy không nên xem hai đầu phát là có thể dùng thay thế tùy ý. Màu mực, độ sâu và bản chất tổn thương ảnh hưởng đến việc lựa chọn. [2]

Khi tìm hiểu máy laser Q-switched Nd:YAG, chủ đầu tư nên yêu cầu tài liệu về thời gian xung, năng lượng thực tại từng kích thước điểm chiếu và độ ổn định đầu ra. Không nên đánh giá máy chỉ qua công suất điện hoặc số lượng đầu tay cầm.

Laser Pico: xung cực ngắn, vẫn cần chọn đúng bước sóng

Laser picosecond được sử dụng chủ yếu trong xóa xăm và một số ứng dụng sắc tố. Một số thiết bị có tay cầm phân đoạn phục vụ tái cấu trúc da. Hiệu ứng quang cơ được nhấn mạnh ở nhóm xung này, nhưng điều đó không có nghĩa máy không gây tác động nhiệt hoặc không có nguy cơ biến chứng. [3]

Với máy laser Pico, cần đối chiếu thời gian xung công bố với tài liệu kỹ thuật của đúng model. Tên “Pico” trên quảng cáo không đủ chứng minh cấu hình, chất lượng đầu ra hay mức phù hợp với một ca điều trị.

Laser CO₂ Fractional: nhóm tái tạo bề mặt bóc tách

CO₂ phát tia ở 10.600 nm, tác động mạnh vào mô chứa nước. Ở chế độ Fractional, thiết bị tạo các vi vùng tác động xen kẽ. Nhóm này được sử dụng trong tái tạo bề mặt và cải thiện một số sẹo, nếp nhăn khi có chỉ định phù hợp. Cần dự trù thời gian hồi phục và khả năng xuất hiện đỏ da, thay đổi sắc tố, nhiễm trùng hoặc sẹo. [6]

Chủ đầu tư xem máy laser CO₂ Fractional nên kiểm tra bộ quét, các chế độ được nhà sản xuất mô tả, chi phí bảo trì và phụ kiện an toàn. Sở hữu máy không tự chứng minh cơ sở đủ điều kiện triển khai mọi kỹ thuật.

Laser Er:YAG 2940 nm: cần phân biệt với Erbium 1550 nm

Er:YAG 2940 nm được nước hấp thu mạnh và thường được nhắc đến trong tái tạo bề mặt bóc tách. Một số ứng dụng gồm sẹo lõm và nếp nhăn. Thời gian hồi phục không thể xác định chỉ bằng tên laser, vì mức tác động và diện tích điều trị thay đổi giữa các cấu hình. [7]

Điểm dễ nhầm nhất là từ “Erbium”. Không nên đồng nhất Er:YAG 2940 nm với Erbium 1540–1550 nm. Khi lập bảng báo giá, hãy ghi đầy đủ bước sóng, nguồn phát và phương thức tác động.

Erbium 1540–1550 nm và Thulium 1927 nm

Các hệ thống Erbium 1540–1550 nm thường được nhắc đến ở nhóm Fractional không bóc tách, ứng dụng trong tái cấu trúc da và một số sẹo. Nghiên cứu về hệ 1540 nm đã đánh giá điều trị sẹo phẫu thuật và sẹo sau chấn thương; không thể chuyển kết quả nghiên cứu đó thành cam kết cho mọi máy mang cùng bước sóng. [8]

Trên một hệ hai bước sóng cụ thể, nhà sản xuất mô tả 1550 nm hướng tới lớp bì sâu hơn, trong khi 1927 nm tác động nông hơn và có các ứng dụng sắc tố bề mặt. Đây là thông tin của hệ được mô tả, không phải chứng nhận chung cho mọi thiết bị khác. [9]

Thulium 1927 nm cũng không nên được quảng cáo tuyệt đối là “không bóc tách trong mọi chế độ”. Nghiên cứu về tương tác laser–mô cho thấy mức tác động có thể thay đổi theo thông số. [10] Có thể tham khảo riêng các nhóm laser Erbium 1550 nm và laser Thulium 1927 nm để đọc cấu hình cụ thể.

Diode, Alexandrite và Nd:YAG xung dài: nhóm thường gặp trong triệt lông

Diode khoảng 800–810 nm, Alexandrite 755 nm và Nd:YAG 1064 nm ở chế độ xung dài là những công nghệ thường xuất hiện trong triệt lông. Màu lông, màu da và khả năng làm mát đều cần được cân nhắc. Alexandrite cần thận trọng khi da sẫm màu hoặc rám nắng; không nên dùng một quảng cáo “phù hợp mọi loại da” thay cho đánh giá cá nhân. [1] [11]

Giảm lông bằng laser thường cần nhiều lần thực hiện và có thể cần duy trì tùy vùng cơ thể, nội tiết và đáp ứng. Lông rất sáng màu, trắng hoặc bạc là thách thức với công nghệ nhắm melanin. [15] Khi chọn máy triệt lông Diode Laser, cần xem bước sóng thực của nguồn phát và tài liệu ứng dụng; Diode 755 nm không tự biến nguồn phát thành laser Alexandrite.

PDL và KTP: các laser thường được nhắc đến cho mạch máu

PDL 585–595 nm hướng tới hemoglobin và được dùng cho một số tổn thương mạch máu, đỏ da hoặc sẹo đỏ. KTP 532 nm cũng có các ứng dụng mạch máu nông, nhưng cần cân nhắc sự hấp thu của melanin. Lựa chọn còn phụ thuộc vị trí, kích thước và đặc điểm tổn thương. [12] [13]

Không nên mặc định mọi máy có đầu phát 532 nm đều là một hệ chuyên mạch máu tương đương. Tên bước sóng cần được đọc cùng cấu hình và chế độ xung mà nhà sản xuất cung cấp.

IPL, DPL và các công nghệ khác có phải laser không?

IPL là ánh sáng xung cường độ cao, không phải laser. IPL sử dụng một dải ánh sáng và bộ lọc để lựa chọn phần phổ phù hợp. Tên DPL trên thị trường thường liên quan đến các hệ ánh sáng xung được giới hạn dải phổ; cần xem tài liệu của đúng model để xác định nguồn phát, thay vì suy ra từ tên quảng cáo. [16]

Vì vậy, khi một bảng chào hàng gom “IPL, Pico, CO₂, RF, HIFU” dưới tên laser, nên yêu cầu làm rõ cơ chế từng thiết bị. Cách phân biệt có ích cho việc dự toán phụ kiện, đào tạo, bảo dưỡng và tổ chức danh mục dịch vụ.

Chọn loại laser theo nhu cầu và mô hình cơ sở

Ảnh AI minh họa bác sĩ đánh giá da trong buổi tư vấn trước khi lựa chọn laser
Minh họa AI: đánh giá tình trạng và nền da là bước quan trọng trước khi cân nhắc laser.

Với người đang tìm hiểu điều trị

Bắt đầu từ vấn đề cần đánh giá: sắc tố, mực xăm, sẹo, lông hay mạch máu. Một vùng da sậm màu chưa đủ để kết luận đó là nám, đồi mồi hay một tổn thương khác. Các tổn thương nghi ngờ cần được khám trước khi can thiệp; không nên tự yêu cầu bắn laser chỉ vì đã đọc bảng bước sóng.

Riêng nám là tình trạng có thể tái phát. Laser và các thủ thuật có thể được cân nhắc ở trường hợp phù hợp, nhưng cũng có nguy cơ làm tăng sắc tố hoặc làm tình trạng xấu hơn. Không có cơ sở để hứa “trị nám tận gốc” chỉ dựa vào tên Pico, YAG hoặc Thulium. [17]

Trong buổi tư vấn, nên hỏi mục tiêu cải thiện, khả năng cần nhiều lần thực hiện, thời gian nghỉ dưỡng dự kiến, rủi ro đối với nền da và phương án theo dõi sau thủ thuật. Bác sĩ sẽ quyết định liệu laser có phù hợp hay cần một hướng xử lý khác.

Với chủ spa, phòng khám và nhà đầu tư

Danh mục dịch vụ phải đi trước danh mục máy. Chủ đầu tư nên xác định nhu cầu khách hàng, đội ngũ chuyên môn và phạm vi hoạt động của cơ sở trước khi chọn thiết bị. “Không bóc tách” là thuật ngữ mô tả tác động lên mô, không phải xác nhận tự động về quyền triển khai dịch vụ.

  1. Xác định dịch vụ chủ lực: ưu tiên nhu cầu có thật thay vì mua vì một tên công nghệ đang phổ biến.
  2. Đối chiếu model: ghi rõ nhà sản xuất, nguồn phát, bước sóng, chế độ xung, tay cầm và chức năng của từng cấu hình.
  3. Kiểm tra hồ sơ: yêu cầu tài liệu kỹ thuật, hướng dẫn sử dụng và giấy tờ pháp lý áp dụng cho đúng thiết bị; không dùng hồ sơ của model gần giống.
  4. Tính tổng chi phí: ngoài giá máy, cần xét phụ kiện, vật tư, bảo trì, sửa chữa, đào tạo và thời gian ngừng vận hành.
  5. Đánh giá hỗ trợ: thống nhất rõ phạm vi bàn giao, hướng dẫn vận hành, bảo hành và trách nhiệm khi có lỗi thiết bị.
  6. Chuẩn bị vận hành an toàn: bố trí phòng, kiểm soát người ra vào, phương tiện bảo vệ và quy trình xử lý sự cố phù hợp.

Ví dụ, hai báo giá cùng ghi “1064 nm” vẫn chưa đủ cơ sở so sánh. Cần hỏi đó là Q-switched, picosecond hay xung dài, mục đích sử dụng nào được tài liệu xác nhận, tay cầm nào nằm trong giá và đầu ra được kiểm tra ra sao.

An toàn khi ứng dụng laser trong thẩm mỹ

Ảnh AI minh họa chuẩn bị kính bảo vệ và thiết bị hút khói trong phòng laser
Minh họa AI về chuẩn bị an toàn; kính và phụ kiện thực tế phải được chọn theo yêu cầu của thiết bị.

Biến chứng có thể gồm bỏng, phồng rộp, nhiễm trùng, tăng hoặc giảm sắc tố và sẹo. Mức nguy cơ phụ thuộc nền da, mức tác động và điều kiện thực hiện. Da dễ tăng sắc tố cần được cân nhắc kỹ, kể cả với công nghệ được quảng cáo là hồi phục nhanh. [5]

  • Bảo vệ mắt: lựa chọn kính hoặc phương tiện bảo vệ phù hợp với bước sóng và yêu cầu của thiết bị; kính màu tối thông thường không đủ để suy ra khả năng bảo vệ laser.
  • Kiểm soát phòng: biển cảnh báo, người ra vào và bề mặt phản xạ cần được quản lý phù hợp.
  • Đào tạo nhân sự: thực hiện theo tài liệu thiết bị và quy trình chuyên môn; không sao chép thông số từ máy khác.
  • Theo dõi sau can thiệp: có hướng dẫn chăm sóc, bảo vệ da và cách liên hệ cơ sở khi phản ứng vượt dự kiến.

Các yêu cầu đào tạo, bảo vệ mắt và kiểm soát môi trường cần được xác định trong quy trình vận hành. Tài liệu an toàn của nhà sản xuất cũng nêu yêu cầu bảo vệ mắt và đánh giá nguy cơ. [9] Với laser bóc tách tạo khói, cần đánh giá thêm phương tiện hút khói và kiểm soát phơi nhiễm theo hướng dẫn vận hành của hệ thống.

Những hiểu lầm nên tránh

  • “Máy càng mạnh càng tốt”: năng lượng công bố không thay thế độ ổn định, cấu hình đúng ứng dụng và hệ thống làm mát.
  • “Pico không có biến chứng”: laser Pico vẫn có nguy cơ thay đổi sắc tố, bỏng hoặc sẹo. [3]
  • “Fractional luôn không xâm lấn”: Fractional có cả dạng bóc tách và không bóc tách. [4]
  • “Một máy xử lý mọi vấn đề da”: mỗi cấu hình cần được đánh giá theo ứng dụng và giới hạn thực tế.
  • “Máy đa bước sóng là nhiều nguồn laser khác nhau”: phải kiểm tra nguồn phát và cách tạo từng bước sóng trong tài liệu kỹ thuật.

Câu hỏi thường gặp về các loại laser trong thẩm mỹ

Có bao nhiêu loại laser trong thẩm mỹ?

Không có một con số cố định khi chưa xác định tiêu chí phân loại. Có thể chia theo nguồn phát, bước sóng, thời gian xung hoặc cách phân bố chùm tia. Bài viết tập trung vào các nhóm thường gặp trong thẩm mỹ da, không liệt kê mọi laser y khoa.

Laser Pico có tốt hơn Q-switched không?

Không thể kết luận cho mọi nhu cầu. Pico có lợi thế ở một số ứng dụng, nhưng kết quả còn phụ thuộc bước sóng, cấu hình, tổn thương và người thực hiện. So sánh cần dựa trên cùng mục đích sử dụng và tài liệu của đúng model.

CO₂ Fractional và Erbium 1550 nm khác nhau thế nào?

CO₂ Fractional thường thuộc nhóm bóc tách. Erbium 1550 nm thường gặp ở nhóm phân đoạn không bóc tách. Vì cơ chế khác nhau, mục tiêu, mức tác động và thời gian hồi phục cần được cân nhắc riêng. [4] [6]

IPL có phải là một loại laser không?

Không. IPL là ánh sáng xung với dải phổ được điều chỉnh bằng bộ lọc. Không nên gọi IPL là laser chỉ vì cả hai đều là thiết bị sử dụng ánh sáng. [16]

Laser nào phù hợp nhất với da người Việt?

Không có một loại tốt nhất cho tất cả mọi người. Cần xem màu da, tiền sử tăng sắc tố, tình trạng hiện tại và mục tiêu điều trị. Quốc tịch hoặc tên công nghệ không đủ để xác định chỉ định.

Chọn máy laser theo bước sóng đã đủ chưa?

Chưa. Cần đối chiếu nguồn phát, thời gian xung, năng lượng thực, kích thước điểm chiếu, tay cầm, làm mát, hồ sơ và hỗ trợ kỹ thuật. Hai thiết bị cùng bước sóng có thể khác về ứng dụng.

Tìm hiểu thiết bị laser cùng HPMED

HPMED cung cấp nội dung kiến thức để chủ đầu tư đọc cấu hình thiết bị và chuẩn bị câu hỏi trước khi lựa chọn. Khi trao đổi về máy, hãy gửi mô hình cơ sở, dịch vụ dự kiến, cấu hình đang quan tâm và ngân sách để có cơ sở đối chiếu phù hợp.

Tham khảo các danh mục laser Pico, Q-switched Nd:YAG, CO₂ Fractional và Diode Laser. Với mỗi model, cần xác nhận riêng tài liệu, phụ kiện, giá và điều kiện cung cấp ở thời điểm tư vấn.

Biên soạn nội dung thiết bị: Mai Đình Hậu – CEO HPMED. Nội dung tổng hợp kiến thức công nghệ và lựa chọn thiết bị từ các nguồn dưới đây; không thay thế khám, chẩn đoán hay chỉ định điều trị của bác sĩ.

Tài liệu tham khảo

Đối chiếu nguồn ngày 11/10/2026. Tài liệu của một nhà sản xuất được dùng để giải thích cấu hình được mô tả, không để khẳng định mọi thiết bị cùng bước sóng có cùng chỉ định.

  1. DermNet: Lasers in dermatology.
  2. DermNet: Nd:YAG laser treatment.
  3. DermNet: Picosecond laser.
  4. DermNet: Fractional laser treatment.
  5. Mayo Clinic: Laser resurfacing.
  6. DermNet: Carbon dioxide laser treatment.
  7. DermNet: Er:YAG laser treatment.
  8. Nghiên cứu: Non-ablative fractional resurfacing of surgical and post-traumatic scars.
  9. Solta Medical: tài liệu hệ Fraxel 1550/1927 nm.
  10. Nghiên cứu: Imaging 1927 nm Fractional Thulium Laser-Tissue Interactions.
  11. DermNet: Alexandrite laser treatment.
  12. DermNet: Pulsed dye laser treatment.
  13. DermNet: KTP laser treatment.
  14. DermNet: Ruby laser treatment.
  15. American Academy of Dermatology: Laser hair removal FAQs.
  16. DermNet: Intense pulsed light therapy.
  17. DermNet: Melasma.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Liên hệ